Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

contact@buddyedu.com

ความหมายของคำว่า 朋友 (เผิงโย่ว) (5986 อ่าน)

23 มี.ค. 2555 11:14

มีหลายคนถามหลังไมค์มานะค่ะว่าใน logo ของสภาบันที่เป็นตัวอักษรจีน 朋友  นี้แปลว่าอะไร  

คำตอบ  (อ่านว่าเผิงโย่ว) แปลว่าเพื่อน หรือว่า บัดดี้ (Buddy) ค่ะ ...

ตามสโลแกนของทางสถาบันเลยนะค่ะ ว่า "Great Buddy brings you success"   

สุดท้ายนี้ แอดมินขอฝากประโยคเกี่ยวกับเพื่อนดีด้านล่างนี้ด้วยนะค่ะ

别交那些在一起让你舒舒服服的朋友。交那些让你不得不长进的朋友。
bié jiāo nà xiē zài yì qĭ ràng nĭ shū shū fúfu de péngyou. jiāo nà xiē ràng nĭ bù dé bù zhăng jìn de péngyou.
อย่าคบเพื่อนพวกนั้นที่อยู่ด้วยกันแล้วทำให้คุณสบาย จงคบเพื่อนที่ทำให้คุณก้าวหน้า

125.25.5.60

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

contact@buddyedu.com